How To Take Loan For E Ricksha: ઇ રિક્ષા માટે લોન કેવી રીતે લેવી

How To Take Loan For E Rickshaw : ઇ-રિક્ષા હવે ભારતીય રિક્ષાચાલકોમાં ખૂબ જ લોકપ્રિય બની છે. આજકાલ ઈ-રિક્ષાએ લોકો માટે રોજગારીની નવી તકો ઊભી કરી છે. તેઓ ઓછા સમયમાં જંગી વળતર આપે છે અને ચલાવવામાં સરળ છે અને ઓછા જાળવણી અને ચલાવવાનો ખર્ચ છે.

ઇ-રિક્ષા ભારતમાં 2010ના અંતમાં ચીનની જેમ રજૂ કરવામાં આવી હતી, પરંતુ વેચાણ છૂટાછવાયા હતા અને વ્યાપક નહોતા. જો કે, આ સેગમેન્ટ વચ્ચે લોકપ્રિયતા મેળવી હતી

તમે કોઈપણ રાજ્ય કે શહેરમાં સરળતાથી રિક્ષા ચલાવી શકો છો. પરંતુ જો કોઈ સામાન્ય માણસ પોતાની ઈ-રિક્ષા ખરીદવા માંગતો હોય તો તેની સામે સૌથી મોટી સમસ્યા એ છે કે એકથી દોઢ લાખ રૂપિયા ક્યાંથી મેળવવા. જો તમે પણ આ જ સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છો, તો તમે તેને લોન પર ખરીદી શકો છો.

ઇ-રિક્ષા માટે લોન કેવી રીતે લેવી? આ વિશે માહિતી આપવા સાથે, અહીં તમને ઇ રિક્ષા લોન (ઇ રિક્ષા લોન એપ્લાય ઓનલાઈન) ના દસ્તાવેજો, પાત્રતા અને ઓનલાઈન અરજી વિશે વિગતવાર માહિતી આપવામાં આવી રહી છે.

How To Take Loan For E Rickshaw તેની માટે ટૂંકમાં માહિતી

Loan For E Rickshaw: ઈ-રિક્ષામાં હળવા સ્ટીલની ટ્યુબ્યુલર ચેસિસ હોય છે, જેમાં પાછળના પૈડામાં ડિફરન્શિયલ મિકેનિઝમ સાથે 3 પૈડાં હોય છે. આ માટે બ્રશલેસ ડીસી મોટરનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. ભારતીય વર્ઝનમાં વપરાતી ઇલેક્ટ્રિકલ સિસ્ટમ 48V છે જ્યારે બાંગ્લાદેશમાં તે 60V છે.

સૌથી વધુ લોકપ્રિય ચાઇનીઝ વર્ઝનની બોડી ડિઝાઇન ખૂબ જ પાતળી આયર્ન અથવા એલ્યુમિનિયમ શીટ છે. ફાઇબરગ્લાસના બનેલા બોડીઝ તેમની મજબૂતાઈ અને ટકાઉપણાને કારણે પણ લોકપ્રિય છે, જેના પરિણામે ઓછી જાળવણી થાય છે.

Loan For E Rickshaw: તેમાં કંટ્રોલર યુનિટનો સમાવેશ થાય છે. તેઓ પૂરા પાડવામાં આવેલ વોલ્ટેજ અને આઉટપુટ વર્તમાન, તેમજ ઉપયોગમાં લેવાતા MOSFETs (મેટલ ઓક્સાઇડ ફીલ્ડ ઇફેક્ટ ટ્રાન્ઝિસ્ટર) ની સંખ્યાના આધારે વેચવામાં આવે છે. વાહનની બેટરી સામાન્ય રીતે 6-12 મહિનાની આયુષ્ય સાથે લીડ એસિડ હોય છે. ઇલેક્ટ્રિક વાહનો માટે ડિઝાઇન કરાયેલ ડીપ સાયકલ બેટરીનો ભાગ્યે જ ઉપયોગ થાય છે.

E Ricksha ના પ્રકાર

લોડ કેરિયર્સ

આ રિક્ષાઓના લોડ બેરિંગ વર્ઝન તેમના શરીરના ઉપરના ભાગમાં, લોડ વહન કરવાની ક્ષમતા, મોટર પાવર, કંટ્રોલર અને અન્ય માળખાકીય પાસાઓમાં ભિન્ન હોય છે, કેટલીકવાર 500-1000 કિગ્રા સુધીના ભારને ઉપાડવા માટે વધુ શક્તિશાળી મોટરો સાથે ફીટ કરવામાં આવે છે.

સોલર એ રીક્ષા

ડાયરેક્ટ સોલાર પાવર્ડ રિક્ષા એ ઇલેક્ટ્રિક ઓટો રિક્ષા છે જે સંપૂર્ણ રીતે એક અથવા વધુ ઇલેક્ટ્રિક મોટર્સ દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે, જે વાહન પર લગાવેલી સોલાર પેનલ્સ દ્વારા સંચાલિત થાય છે અને જ્યારે વાહન ગતિમાં હોય ત્યારે તે ચલાવવામાં સક્ષમ હોય છે.

સૈદ્ધાંતિક રીતે, સૌર પેનલ્સ બેટરીની જરૂરિયાત વિના મોટરને સીધી શક્તિ આપી શકે છે, પરંતુ વાસ્તવમાં રિક્ષા માટે આ એક અશક્ય ડિઝાઇન પસંદગી હશે, તેના હેતુવાળા હેતુને જોતાં. જો કે, ઈ-રિક્ષામાં સોલાર પેનલ કાર્યક્ષમ હોતી નથી અને તેનો વારંવાર ઉપયોગ થતો નથી.

E Ricksha લોન સંબંધિત માહિતી

How To Take Loan For E Rickshaw:ઇલેક્ટ્રિક રિક્ષા લોન લેવાનો સીધો અર્થ એ છે કે તમે તેના માટે કોઈપણ બેંક અથવા કોઈપણ ખાનગી નાણાકીય સંસ્થા પાસેથી લોનના રૂપમાં પૈસા મેળવી શકો છો. જે ફાયનાન્સ કંપની દ્વારા આપવામાં આવે છે. જો કે, આ માટે તમારી પાસેથી વાર્ષિક વ્યાજ પણ લેવામાં આવે છે.

જો કે, ઈ-રિક્ષા લોન લેતી વખતે, વાહનની સંપૂર્ણ રકમ બેંક અથવા તે નાણાકીય સંસ્થા દ્વારા આપવામાં આવતી નથી, એટલે કે, તમારે ઈ-રિક્ષાની કુલ કિંમતના 20 થી 25 ટકા ચૂકવવા પડશે. આ પછી, તમારે દર મહિને એક નિશ્ચિત હપ્તો (EMI) ચૂકવવો પડશે.

બેંકમાંથી ગુજરાતમાં E Ricksha

જો તમે બેંકમાંથી લોન લઈને તમારી ઈ-રિક્ષા ખરીદવા માંગો છો, તો તમારે તમારા તમામ દસ્તાવેજો સાથે પહેલા બેંકની શાખામાં જવું પડશે. જો બેંક તમને લોન આપવા માટે સંમત થાય, તો બેંક તમને લોન ફોર્મ આપશે.

જે તમારે ખૂબ જ કાળજીપૂર્વક ભરવાનું છે, તે તમામ દસ્તાવેજો સાથે, જેની વિગતો લોન ફોર્મમાં આપવામાં આવી છે. આ સિવાય જો બેંક દ્વારા અન્ય કેટલાક દસ્તાવેજોની જરૂર પડશે તો તમને તેની જાણ કરવામાં આવશે.

જો તમે બેંક દ્વારા પૂછવામાં આવેલા તમામ દસ્તાવેજો પૂર્ણ કરો છો, તો તમારા દસ્તાવેજોની ચકાસણી કરવામાં આવશે. જો વેરિફિકેશનમાં તમારા દસ્તાવેજો સાચા જણાશે, તો તમારી લોન બેંક દ્વારા મંજૂર કરવામાં આવશે.

તમારી માહિતી માટે, અમે તમને જણાવી દઈએ કે તમારી લોનની રકમ ડ્રાફ્ટ દ્વારા તમારા બેંક ખાતામાં આપીને સીધી ઈ-રિક્ષા વેચતી કંપનીને આપવામાં આવે છે.

એજન્સી તરફથી E Ricksha

હાલમાં, લગભગ તમામ પ્રકારની વાહન એજન્સીઓ દ્વારા લોન પર પણ વાહનો ઓફર કરવામાં આવે છે, જો કે તે મોટાભાગે ખાનગી ફાઇનાન્સર છે. જો તમે બેંકને બદલે ડાયરેક્ટ એજન્સી પાસેથી લોન લેવા માંગતા હોવ તો તમારે તમારા તમામ દસ્તાવેજો સાથે એજન્સી પાસે જવું પડશે.

એજન્સીમાં ઉપલબ્ધ ફાઇનાન્સર્સ એટલે કે ફાઇનાન્સ કંપનીઓના નામ તમને આપવામાં આવશે. તેમજ કઈ એજન્સી તમને કયા પ્રકારની લોન આપશે. આ અંગે પણ જાણ કરવામાં આવશે.

ફાઇનાન્સ કંપની સાથેના કરાર પર, તમારા બધા દસ્તાવેજો તપાસ્યા પછી અને તમારી પાસેથી 2 કેન્સલેશન ચેક લીધા પછી, તમારા માસિક હપ્તા (EMI) લોનની રકમના આધારે નક્કી કરવામાં આવશે. ઇ રિક્ષા માટે લોન કેવી રીતે લેવી

તમારી જાણકારી માટે તમને જણાવી દઈએ કે ફાઈનાન્સ કંપની ઈ-રિક્ષાની કુલ કિંમતના માત્ર 80 થી 85 ટકા જ ચૂકવશે અને તમારે બાકીની રકમ ચૂકવવી પડશે.

E Ricksha લોન ટકાવારી

જો આપણે અહીં ઈ-રિક્ષા માટે ઉપલબ્ધ લોનની ટકાવારી વિશે વાત કરીએ, તો મુખ્યત્વે તે ઈ-રિક્ષાની મૂળ કિંમતના 75 થી 85 ટકા જેટલી જ આપવામાં આવે છે. ઉદાહરણ તરીકે, જો ઇ-રિક્ષાની કિંમત 1 લાખ રૂપિયા છે.

તો માત્ર 75 થી 85 હજાર રૂપિયા બેંક અથવા નાણાકીય સંસ્થાઓ દ્વારા ચૂકવવામાં આવશે, બાકીની રકમ તમારે જાતે ચૂકવવી પડશે. ઇ રિક્ષા માટે લોન કેવી રીતે લેવી

E Ricksha લોનના વ્યાજ દરની માહિતી

જો આપણે ઈ-રિક્ષા માટે લોનના વ્યાજ દર વિશે વાત કરીએ, તો તે નાણાકીય સંસ્થાથી નાણાકીય સંસ્થામાં બદલાય છે. જો તમે તમારી ઈ-રિક્ષા સીધી એજન્સી પાસેથી લો છો, તો અહીં વ્યાજ લગભગ 10 થી 12 ટકા છે. ઇ રિક્ષા માટે લોન કેવી રીતે લેવી

આ સિવાય જો તમે બેંકમાંથી લોન લો છો, તો અહીં તમારી પાસેથી લગભગ 7 થી 8 ટકા વ્યાજ લેવામાં આવે છે. આ સિવાય જો સરકાર દ્વારા કોઈપણ પ્રકારની સ્કીમ ચાલી રહી હોય તો તમને તે સ્કીમનો લાભ પણ મળશે, પરંતુ આવા કિસ્સાઓમાં લોન મંજૂર કરવામાં ઘણો સમય લાગે છે.

E Ricksha લોનની ચુકવણીની અંતિમ તારીખ

મુખ્યત્વે તમામ પ્રકારના વાહનો માટે લોનની મુદત 1 વર્ષથી 3 વર્ષ સુધીની હોય છે. પરંતુ જો તમે આ લોન કોઈપણ બેંકમાંથી લીધી હોય તો લોનની ચુકવણીનો સમયગાળો 5 વર્ષ સુધીનો હોઈ શકે છે.

ખાસ કરીને આવા કિસ્સાઓમાં જો તમારી પાસે મોટું ઘર હોય કે ઘણી બધી જમીન હોય કે બીજી કોઈ મોટી વસ્તુ હોય જેના પર બેંક તમારા પર પૂરો ભરોસો કરી શકે.

તમારી માહિતી માટે, અમે તમને જણાવી દઈએ કે તમે 1 વર્ષથી ઓછા સમય માટે કોઈપણ પ્રકારની લોન લઈ શકતા નથી, પછી ભલે તમારી પાસે 1 વર્ષની અંદર લોન ચૂકવવાની ક્ષમતા હોય.

E Ricksha લોનની રકમ ન ચૂકવવા પર

જો તમે તમારી ઈ-રિક્ષા લોન લીધી છે અને કોઈ કારણસર માસિક હપ્તા ચૂકવવામાં અસમર્થ છો, તો આ તમારા માટે ખૂબ જ જોખમી કાર્ય હોઈ શકે છે. પરંતુ જો તમારી સમસ્યા સાચી છે, તો ફાઇનાન્સ કંપની તમને લોનની રકમ ચૂકવવા માટે થોડો વધારાનો સમય આપી શકે છે.

જો કે, જો તમે લોનની રકમ ચૂકવવામાં અસમર્થ છો, તો તમારી ઇ-રિક્ષા ફાઇનાન્સ કંપની દ્વારા જપ્ત કરવામાં આવશે. જો કે, તમે આ વિશે પોલીસ પાસે પણ જઈ શકતા નથી કારણ કે જ્યારે તમે આ રિક્ષા ખરીદી હતી, ત્યારે તેના રજિસ્ટ્રેશન સર્ટિફિકેટ (RC)માં પહેલેથી જ ઉલ્લેખ હતો કે આ રિક્ષા અગ્રણી કંપની પાસેથી લોન પર લેવામાં આવી હતી.

એકંદરે, તેનો અર્થ એ છે કે જ્યાં સુધી તમે ઈ-રિક્ષાના બાકીના હપ્તા જમા ન કરો ત્યાં સુધી ઈ-રિક્ષા સંપૂર્ણ રીતે તે નાણાકીય સંસ્થાની માલિકીની છે જેમાંથી તમે તેના માટે લોન લીધી હતી.

Documents Required for Loan For E Rickshaw

  • પાન કાર્ડ
  • આધાર કાર્ડ
  • આવકનો પુરાવો
  • જો અરજદાર બીપીએલ પરિવારમાંથી હોય. તેથી BPL કાર્ડ જરૂરી છે.
  • બેંક એકાઉન્ટ પાસબુક

E Ricksha લોન માટે કેવી રીતે અરજી કરવી?

  • સૌથી પહેલા તમારે બેંકની ઓફિશિયલ વેબસાઈટ પર જવું પડશે.
  • વેબસાઇટના હોમ પેજ પર, વાહન લોન વિકલ્પ પસંદ કરો.
  • આ વિકલ્પમાં તમારે સર્ચ કરીને ઈ-રિક્ષા લોન પર ક્લિક કરવાનું રહેશે.
  • હવે લોન એપ્લિકેશન ફોર્મ તમારી સામે ખુલશે, પૂછવામાં આવેલી બધી માહિતી ભર્યા પછી, દસ્તાવેજો જોડો અને સબમિટ પર ક્લિક કરો.
  • તમારું ફોર્મ તેમજ તમામ દસ્તાવેજો બેંક દ્વારા તપાસવામાં આવશે, જો બધું યોગ્ય રીતે કરવામાં આવશે, તો તમારી લોન બેંક દ્વારા મંજૂર કરવામાં આવશે.

ઇલેક્ટ્રિક રિક્ષાના ટોચના 5 લાભો

શૂન્ય પ્રદૂષણ

ઇ-રિક્ષા એ ભારતીય રસ્તાઓ માટે એક મહાન લાસ્ટ માઇલ સોલ્યુશન સાબિત થયું છે. હાલમાં, CNG-સંચાલિત ઓટોને સૌથી સ્વચ્છ સ્થાનિક મુસાફરી ઉકેલ માનવામાં આવે છે. જોકે, બેટરીથી ચાલતી ઈ-રિક્ષા શૂન્ય પ્રદૂષણનો વિકલ્પ છે.

જો આપણે વર્તમાન સીએનજી ઓટોને ઈ-રિક્ષાથી બદલીએ તો પણ તે CO2 ઉત્સર્જનમાં 1,036.6 ટન પ્રતિ દિવસ (અથવા વાર્ષિક 378,357 ટન CO2 ઉત્સર્જન) ઘટાડશે. એટલું જ નહીં, તેનાથી ઓટોની જેમ ધ્વનિ પ્રદૂષણ પણ થતું નથી.

સસ્તું અને વધુ સારું

ઈ-રિક્ષા પરંપરાગત લાસ્ટ માઈલ સોલ્યુશન્સ જેમ કે ઓટો કરતાં ઘણી સસ્તી છે, જે બીજા સૌથી વધુ આર્થિક સામૂહિક ગતિશીલતા વિકલ્પ છે. એક ઈ-રિક્ષાની કિંમત લગભગ રૂ. 1 લાખ, જ્યારે ICE આધારિત ઓટોની કિંમત રૂ. 3 લાખ સુધી હોઈ શકે છે, જે રાજ્યમાં તે ખરીદવામાં આવે છે તેના આધારે.

ઓછો નિર્વાહ ખર્ચ

બેટરી દ્વારા સંચાલિત જે ચાર્જિંગ સ્ટેશન પર ચાર્જ કરી શકાય છે અથવા બેટરી સ્વેપિંગ સ્ટેશન પર સ્વેપ કરી શકાય છે. પરંપરાગત ઓટોરિક્ષાની સરખામણીમાં ઇ-રિક્ષાઓ ચલાવવા અને જાળવવામાં સરળ છે.

સરળ રાઈડ

ઇ-રિક્ષા પરંપરાગત પેડલ રિક્ષા કરતાં ટૂંકી હોય છે અને જમીનની નજીક હોવાથી, તેઓ સરળ વળાંક અને સવારીનો અનુભવ સાબિત કરે છે. આ તેમને ગીચ અને ભારે ટ્રાફિકવાળા શહેરી રસ્તાઓ તેમજ ઉબડખાબડ અને સાંકડા ગ્રામીણ રસ્તાઓ માટે આદર્શ બનાવે છે.

ઉચ્ચ કમાણી સંભવિત

E Ricksha માત્ર ટકાઉપણું જ નહીં પરંતુ ઈ-રિક્ષા ચાલકો અને તેમના પરિવારોના સામાજિક-આર્થિક વિકાસમાં પણ ફાળો આપે છે. ઓપરેશનના ઓછા ખર્ચ સાથે, ઈ-રિક્ષા ચાલકો નિયમિત રિક્ષા ચાલકો કરતાં વધુ અને વધુ આરામથી કમાણી કરી શકે છે.

હવે બેટરી સ્વેપિંગ સેવાઓના ઉદય સાથે, ઇ-રિક્ષા ચાલકો પણ રેન્જની ચિંતાને દૂર કરવામાં સક્ષમ છે કારણ કે તેઓ સ્વેપિંગ સ્ટેશન પર ડિસ્ચાર્જ થયેલી બેટરીને સ્વેપ કરી શકે છે અને થોડીવારમાં રસ્તા પર પાછા આવી શકે છે.

ભારતમાં E Ricksha નુ ભવિષ્ય

શરૂઆતના દિવસોમાં ઈ-રિક્ષાની આયાત કરવામાં આવતી હતી, પરંતુ હવે તે સ્થાનિક સ્તરે બનાવવામાં આવી રહી છે. ઘણા OEM અત્યંત અદ્યતન લિથિયમ-આયન બેટરીઓનું ઉત્પાદન કરી રહ્યાં છે અને ઇકોસિસ્ટમ ઝડપથી વધી રહી છે.

આ પણ વાચો : જામનગર મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનમાં ભરતી જાહેરાત

Leave a Comment