Antyoday Food Scheme 2023: રેશન કાર્ડ ગુજરાત , અંત્યોદય રેશનકાર્ડ અહિથી કઢાવો

Antyoday Food Scheme 2023 રેશન કાર્ડ ગુજરાત આ લેખ હેઠળ અમે ગુજરાતમાં અંત્યોદય (AAY) રેશન કાર્ડ કેવી રીતે બનાવવું તેની સંપૂર્ણ માહિતી અને પ્રક્રિયા શેર કરીશું. તમે નવા AAY રેશન કાર્ડ માટે ઑફલાઇન અથવા ઑનલાઇન અરજી કરી શકો છો. શું તમે digitalgujarat.gov.in વેબ પોર્ટલ અને એપલ ઓનલાઈન દ્વારા ઓનલાઈન અરજી કરી શકો છો. હવે નવી રેશન કાર્ડ સેવા ખુલી છે તમે જઈ શકો છો અને Digitalgujarat.gov.in પર નવા રેશન કાર્ડ ફોર્મ સબમિટ કરી શકો છો તમે https પર વિવિધ રેશન કાર્ડ ફોર્મ ડાઉનલોડ કરી શકો છો: //dcs-dof.gujarat.gov.in/

Antyoday Food Scheme 2023

Antyoday Food Scheme 2023 એ બીપીએલ વસ્તીના સૌથી ગરીબ વર્ગોમાં ભૂખમરો ઘટાડવાના હેતુથી TPDS બનાવવાની દિશામાં એક પગલું હતું. રાષ્ટ્રીય નમૂના સર્વેક્ષણ એ હકીકત તરફ ધ્યાન દોર્યું છે કે દેશની કુલ વસ્તીના લગભગ 5% લોકો દિવસમાં બે સ્ક્વેર ભોજન વિના ઊંઘે છે. વસ્તીના આ વિભાગને “ભૂખ્યા” કહી શકાય. વસ્તીની આ શ્રેણી તરફ TPDS ને વધુ કેન્દ્રિત અને લક્ષિત બનાવવા માટે, “અંત્યોદય અન્ન યોજના” (AAY) ડિસેમ્બર, 2000 માં એક કરોડ ગરીબ પરિવારો માટે શરૂ કરવામાં આવી હતી.

Antyoday Food Scheme 2023

Antyoday Food Scheme 2023 રાજ્યોમાં TPDS હેઠળ આવરી લેવામાં આવેલા BPL પરિવારોમાંથી એક કરોડ ગરીબ પરિવારોની ઓળખ કરવી અને તેમને રૂ.2/- પ્રતિ કિલોના અત્યંત સબસિડીવાળા દરે અનાજ પૂરું પાડવું સામેલ છે. ઘઉં માટે અને ચોખા માટે રૂ.3/- પ્રતિ કિલો. રાજ્યો/કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોએ ડીલરો અને છૂટક વિક્રેતાઓને માર્જિન તેમજ પરિવહન ખર્ચ સહિત વિતરણ ખર્ચ સહન કરવાની જરૂર હતી. આમ યોજના હેઠળ સમગ્ર ખાદ્ય સબસિડી ગ્રાહકોને આપવામાં આવી હતી.

1લી એપ્રિલ 2002 થી પ્રભાવી ધોરણે દર મહિને કુટુંબ દીઠ 25 કિલો ઇશ્યુનો સ્કેલ વધારીને 35 કિગ્રા પ્રતિ પરિવાર પ્રતિ માસ કરવામાં આવ્યો.

ગુજરાતમાં રેશનકાર્ડનો પ્રકાર

 • APL
 • APL 1-2-3
 • BPL
 • વંત્યોદય / AAY
 • PHH
 • નોન-એનએફએસએ

અંત્યોદય (AAY) રેશન કાર્ડ ગુજરાત વિગતો

Antyoday Food Scheme 2023 આ રેશન કાર્ડમાં સૌથી વધુ અનાજ અને ફાયદા છે. આ રેશનકાર્ડ મામલતદાર કચેરી ખાતે રેશનકાર્ડ શાખા ખાતે ઉપલબ્ધ થશે. આ રેશન કાર્ડ માટે અરજી કર્યાના 30 દિવસની અંદર તમને તમારું AAY કાર્ડ પ્રાપ્ત થશે.

અંત્યોદય (AAY) રેશન કાર્ડ માપદંડ

ભૂમિહીન ખેત મજૂરો, સીમાંત ખેડૂતો, ગ્રામીણ કારીગરો જેમ કે કુંભારો, ચામડાના બેકર, વણકર, લુહાર, સુથાર.

ઝૂંપડપટ્ટીમાં રહેતા અને રોજિંદા ધોરણે તેમની આજીવિકા કમાતા અનૌપચારિક ક્ષેત્રમાં જેમ કે કુલીઓ, રિક્ષાચાલકો, હૌલાલ મદારીઓ, કાગળ વણનારાઓ અને વંચિતો અને અન્ય ગ્રામીણ અને શહેરી વિસ્તારોમાં રહેતા લોકો સમાન શ્રેણીમાં આવતા. વિધવા પરિવારો અથવા બીમાર વ્યક્તિઓ / વિકલાંગ વ્યક્તિઓ / 60 વર્ષથી વધુ અથવા તેથી વધુ ઉંમરના વ્યક્તિઓ કે Antyoday Food Scheme 2023 જેમની પાસે નિર્વાહનું કોઈ સાધન નથી અથવા કોઈ સામાજિક સમર્થન નથી.

√ તમામ આદિમ આદિવાસી પરિવારો

√ BPL કાર્ડધારક HIV પોઝીટીવ વ્યક્તિ

રક્તપિત્તથી પ્રભાવિત BPL કાર્ડધારક સામાજિક ન્યાય અને અધિકારીતા વિભાગ હેઠળ નોંધાયેલ તમામ વિધવાઓ, અપંગ, અસમર્થ વ્યક્તિઓ જેઓ BPL માટે પાત્ર છે. તમામ વ્યક્તિઓ કે જેઓ કાર્ડ ધારક છે.

અંત્યોદય રેશનકાર્ડ AAY માટેના દસ્તાવેજોની યાદી

નવા અંત્યોદય રેશન કાર્ડ માટે અરજી કરતી વખતે, અરજી ફોર્મ સાથે નીચેના દસ્તાવેજો સબમિટ કરવા જરૂરી છે.

 • જન્મ તારીખનો પુરાવો.
 • રહેઠાણનો પુરાવો.
 • પાન કાર્ડ.
 • ગાડી ચલાવવાની પરવાનગી.
 • પાસપોર્ટ સાઇઝનો ફોટો.
 • આધાર કાર્ડ.
 • સરકારી ફોટો આઈડી કાર્ડ
 • બેંક એકાઉન્ટ નંબર
 • મતદાર ઓળખ કાર્ડ
 • અરજી પત્ર

અંત્યોદય રેશન કાર્ડ અરજી પ્રક્રિયા

 • નજીકની મામલતદાર કચેરી અથવા શહેર મામલતદારની કચેરીમાં જાવ. મામલતદાર કચેરીમાં વિવિધ શાખાઓ જેવી કે ઈ-ધરા શાખા, મહેસુલ શાખા, એટીવીટી શાખા, પુરવઠા શાખા, ડિઝાસ્ટર શાખા, ચૂંટણી શાખા વગેરે.
 • પુરવઠા શાખામાં ફોર્મ સબમિટ કરવાનું રહેશે.
 • નિયત ફોર્મ સાથે અરજી કરવાની રહેશે.
 • તમારું AAY રેશન કાર્ડ તેને 30 દિવસની અંદર બનાવો.
 • નિયત અરજીપત્રક સાથે જરૂરી

ગુજરાત માટે રેશન કાર્ડ હેલ્પ લાઇન નંબર

 • ફૂડ અને રેશન કાર્ડ હેલ્પલાઇન (ટોલ ફ્રી) 1800 233 5500
 • ગુજરાત રાજ્ય ગ્રાહક હેલ્પલાઇન (ટોલ ફ્રી) 1800 233 0222

મહત્વપૂર્ણ લિંક

Leave a Comment